

-MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)



MKATABA WA UMALIZIAJI UJENZI WA CHUO CHA VETA M KINGA

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 3 mwezi 01 2022

KATI YA

Mkurugenzi wa Kanda, VETA Kanda ya Kaskazini, S.L.P. 1738, Moshi, ambaye anaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802, Dodoma (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja;

NA

BASHIRU S. KAJEMBE wa TANGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Fundu") kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri anajenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundu kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundu nakala ya michoro pamoja na mchanganuo wa kazi za Ujenzi vinavyoonyesha kazi zitakazofanyika.

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO;

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, gharama za ufundi ni Shilingi za Tanzania 60,774,570.00 (Milioni Sitini laki saba sabini na nne elfu laki tano na sabini tu.)

Fundi atafanya kazi ya umaliziaji ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama ya Ufundi"

2. MABADILIKO YA GHARAMA ZA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya Ufundi haitabalika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya Ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Malipo yatafanyika baada ya kupata hati ya uthibitisho wa kufanya malipo kutoka kwa Mhandisi msimamizi wa mradi, katika malipo hayo asilimia tano itakatwa ambayo ni fedha ya zuio (Retention).

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

- a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 6/1/2022 au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote mbili zitaweka kumbukumbu ya maandishi siku ya makabidhiano na kusaini.
- b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya miezi miwili toka tarehe ya makabidhiano. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.
- c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao:

- a) Kumalizia ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kama ilivyoainishwa kwenye mchanganuo wa kazi
- b) Kumpa Mwajiri ratiba ya kazi (Work programme) ndani ya siku saba (7) tangu tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
- c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda utakaopangwa, iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo yaliyotolewa ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha Fundi kazi na kuajiri Fundi mpya ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo za Fundi mpya zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi Mkuu kutokana na kazi husika aliyoshindwa kutekeleza.

- d) Kumjulisha Mwajiri kwa maandishi kuhusu mapungufu yoyote atakayobaini katika michoro au mchanganuo wa kazi ili Mwajiri atoe maelekezo.
- e) Kumjulisha Mwajiri anapokosa vifaa vya ujenzi ili Mwajiri atoe maelekezo.
- f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kutokana na makubaliano yao.
- g) Kuhakikisha usalama wa watumishi au wasaidizi wake, Mwajiri hatahusika na madai yoyote ya fidia yatakayotokea katika eneo la kazi.
- h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana na kazi anayoifanya.
- i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).
- j) Kurudisha kwa Mwajiri nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu atakapomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao:

- a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana na utaratibu uliobainishwa katika kipengele na. 3.
- b) Kutoa idhini ya kuanza kazi kutokana na ratiba ya ujenzi/kazi iliyowasilishwa na Fundi Mkuu.
- c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya ufundi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.
- d) Kutoa maelekezo mbalimbali kwa Fundi Mkuu wakati wa utekelezaji wa kazi.
- e) Kuhifadhi michoro, mchanganuo wa vifaa vya ujenzi pamoja na maelekekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi Mkuu.
- f) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana na kazi anayoifanya Fundi.
- g) Kumkata Fundi Mkuu kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

- a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwasababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtumishi wake ambaye ataendelea na usimamizi wa kazi kwa niaba yake.
- b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watumishi wa kutosha watakaomsaidia kufanya kazi iliyoelekezwa katika Mkataba huu.
- c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza Fundi kumuondoa mtumishi wake ambaye atakuwa hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwajiri kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI

- a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa ujenzi ambaye atakuwa na jukumu la kusimamia shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajiri. Fundi au Mwakilishi wa Fundi Mkuu anatakiwa kutoa ushirikiano kwa Msimamizi wa ujenzi katika kutimiza majukumu yake.
- b) Maelekezo yatakayotolewa kwa Fundi Mkuu na Msimamizi wa ujenzi kwa maandishi kama ilivyoainishwa katika kifungu Na. 7(a), yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:
 - i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, michoro, maelezo na viwango, mchanganuo wa vifaa vya ujenzi.
 - ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi ambavyo viko kinyume na Mkataba huu.
 - iii. Maelekezo ya uharaka yahasuyo usalama au ulinzi wa watu na mali.
 - iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa ujenzi amepewa kwa maandishi na Mwajiri kuyasimamia.
- c) Maelekezo mengine yoyote yatayotolewa na Msimamizi wa ujenzi ambayo hayako katika kifungu 8(b) cha Mkataba huu yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa na Fundi lifanywe na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, Fundi atatakiwa kumruhusu Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI

- a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya ujenzi tofauti na michoro ya ujenzi pamoja na mchanganuo wa vifaa. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina usanifu (design), ubora wa kazi (quality), kiasi cha kazi inayofanywa (quantity/extent of the works).
- b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI

- a) Mwajiri atakapona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi hati ya kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni ile siku iliyoandikwa katika hati ya kukamilika ujenzi.
- b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi, utarekebisha na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.
- c) Mwajiri atakapona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi sita, atatoa hati ya kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa siku ile iliyoandikwa katika hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO

Kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu ikikamilika, Mwajiri atabaki na 5% ya gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokamilika. Fedha hizo zinaweza kutumika pale uharibifu unapotokea katika kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa mwezi mmoja baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

Vitu vyovyote vya thamani vitakavyoonekana katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi, Fundi atavitolea taarifa na vitakuwa mali ya Mwajiri.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulitafutia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkataba huu, yatafanyika kwa kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba.

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni sheria za Tanzania.

17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

- i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
- ii. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
- iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri. Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa yafuatayo:

- i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au
- ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

- iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao angepaswa kutoa maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au
- iv. Kucheleweshwa upelekaji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kucheleweshwa ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au
- v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebisha makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isiyokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande wowote utatoa notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia ya usuluhishi (arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MUHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA MKURUGENZI WA KANDA, VETA KANDA Y
KASKAZINI

Jina: MONICA MBEME

Saini:

MKURUGENZI WA MKOA
VETA KANDA YA KASKAZINI
MOSH!

Wadhifa: MKURUGENZI WA KANDA

Tarehe:

3/01/2022

Mbele ya (Shahidi)

Jina: GIDEON OLELAIRUMBE

Saini:

PRINCIPAL
REGIONAL VOCATIONAL TRAINING & SERVICES CENTRE
P. O. Box 1204.
NGA

Wadhifa: MKUU WA CHUO

Tarehe:

3/01/2022

IMESAINIWA NA FUNDI

Jina: BASHIRU SALIMU KASURU

Saini:

Wadhifa: KUNDIMKUU

Tarehe:

3/1/2022

Mbele ya (Shahidi)

Jina: PETER SHACHAMBO

Saini:

Wadhifa: SHAHIDI

Tarehe:

3/1/2022